วิธีทำ Ringtone สำหรับ iPhone ด้วย iTools [Windows]

สิ่งที่ต้องมี โปรแกรม iTools : Download

วิธีนี้เหมาะสำหรับใครที่ลงแอพร้าน หรือเกรงว่า sync เพลงแล้วแอพจะหายแนะนำให้ใช้วิธีนี้

หลังจากที่ติดตั้งโปรแกรม iTools เรียบร้อยแล้ว ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมาครับ เลือกไปที่ Tools หลังจากนั้นเลือกไปที่ Make Ringtone

หลังจากนั้นเลือกที่ Choose เพื่อเลือกไฟล์เพลงที่จะนำมาตัดเป็นริงโทนครับ และไฟล์เพลงจะต้องเป็น .mp3 หรือ wav เท่านั้นครับ

เลือกไฟล์เพลงให้เรียบร้อย

เลือกช่วงของเพลงที่เราต้องการเอามาทำ ริงโทน กำหนดจุดเริ่มต้นให้เลือกที่ Set start และจุดสุดท้ายให้เลือกที่ Set end
ระยะเวลาจะต้องไม่เกิน 40 วินาทีเช่นกันครับ เสร็จแล้วถ้าต้องการฟังช่วงของเพลงที่เลือกให้ฟังที่ Prelisten

เมื่อได้ริงโทนแล้วให้กดปุ่ม Save เพื่อจัดเก็บได้เลย เราก็จะได้ไฟล์ .m4r เพื่อใช้ทำริงโทนแล้ว

อีกนิดเดียวใกล้จะได้ริงโทนมาใช้กันแล้ว หลังจากนั้นเชื่อมต่อ iPhone เข้ากับโปรแกรม iTools ครับ ให้เลือกที่
1. Media ตามด้วย 2. Ringtone และให้เลือกไปที่ 3. Import ครับ

เลือกไฟล์ริงโทน .m4r ที่ตัดไว้ก่อนหน้านี้ครับผม และเลือกไปที่ Upload ได้เลย

หลังจากนั้นก็จะได้ริงโทนเพราะ ๆ มาใช้งานกันแล้ว

และขั้นตอนสุดท้ายก็เข้าไปตั้งริงโทนใน iPhone ของเรากันครับที่ Settings > Sounds > Ringtone

สำหรับใครที่อยากได้ริงโทนในแบบของตัวเอง หรือสำหรับมือใหม่ที่ยังไม่เคยลองทำ ลองทำตามวิธีที่ได้แนะนำไว้ด้านบนนะครับ
หลังจากที่ทำเรียบร้อยแล้วก็จะได้ริงโทนเพราะ ๆ ไว้แทนริงโทนเดิมที่อาจจะเบื่อกันแล้วครับ และสำหรับวิธีการใช้งาน
และเทคนิคการใช้งานอื่น ๆ ไว้คราวหน้าจะแนะนำกันในครั้งต่อไปครับ

Credit : iPhone-Droid